

## NAMNA YA KUWASILISHA MAOMBI

Maombi yote yatumwe kwa:  
Afisa Mtendaji Mkuu,  
Mfuko wa Utamaduni na Sanaa,  
S.L.P 8031,  
DAR ES SALAAM

Na kuwasilishwa kupitia:  
Barua pepe: mfukoutamaduni@michezo.go.tz



Jengo la Utumishi,  
Kitalu A, 8 Barabara ya Kivukoni,  
11101 Kivukoni, Dar es Salaam.

0738 246 286 / 0738 246 315

 [www.tacaf.go.tz](http://www.tacaf.go.tz)

 [mfuko.utamaduni@michezo.go.tz](mailto:mfuko.utamaduni@michezo.go.tz)

   [mfukotamadunitz](#)



JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  
WIZARA YA UTAMADUNI, SANAA NA MICHEZO

MFUKO WA UTAMADUNI NA SANAA TANZANIA  
(TACAF)



PROGRAMU YA MAFUNZO YA  
URASIMISHAJI WA KAZI ZA  
UTAMADUNI NA SANAA

## UTANGULIZI

Mfuko wa Utamaduni na Sanaa umeanzishwa kwa Sheria ya Ujumuisho wa Wadhamini na kupewa hati ya usajili yenye namba 1776 tarehe 30 Septemba, 2020. Taasisi hii ni ya Serikali inayosimamiwa na Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo. Mfuko unasimamia na kuendesha Programu ya Mafunzo ya Urasimishaji wa Kazi za Utamaduni na Sanaa yenye lengo la kuwawezesha wasanii waweze kutekeleza majukumu ya Sanaa katika Mfumo ulio rasmi na kuhudumiwa na mamlaka zilizopo.

## UENDESHAJI WA PROGRAMU

Programu inajiendesha katika hatua kuu nne ambazo ni:-

- Utoaji wa mafunzo kwa wasanii yatakayofanyika kwa muda wa siku mbili;
- Uzoefu wa vitendo (Industrial attachment) ambapo msanii ataunganishwa kwa wazalishaji wa sanaa katika eneo lake kwa ajili ya kujifunza zaidi ( Hatua hii inachukua mwezi mmoja);
- Ushauri na Ulezi (Mentorship and Coaching) ambapo Msanii ataunganishwa na wasanii wakubwa, wenye uzoefu na wabobezi kwa ajili ya kujifunza mbinu mbalimbali za biashara (Hatua hii inachukua mwezi mmoja); na
- Kuunganishwa na fursa mbalimbali za kiuchumi ikiwemo kupata Mkopo kupitia Mfuko wa Utamaduni na Sanaa.

## NAMNA YA KUPATA WASHIRIKI WA MAFUNZO

Mfuko unapata washiriki kupitia njia zifuatazo:-

- Matangazo kupitia vyombo mbalimbali vya habari kama vile redio, luninga, magazeti, mitandao ya kijamii nk;
- Waombaji wa mikopo ambao maombi yao hayakukidhi vigezo kulingana na Mwongozo wa Mfuko;
- Wahitimu wa Vyuo vya Utamaduni na Sanaa vilivyowezeshwa na Mfuko; na
- Mashirikisho/Vyama vya Utamaduni na Sanaa.

## SIFA/ VIGEZO VYA KUJIUNGA NA MAFUNZO

Sifa/Vigezo vya kujiunga na mafunzo kwa msanii ni: -

- Awe raia wa Tanzania;
- Atekeleze kazi ya Utamaduni au Sanaa;
- Aandike barua ya maombi ya mafunzo na kujaza fomu;
- Awe na umri wa kuanzia miaka 18 na kuendelea;
- Asajiliwe au kutambuliwa na mamlaka zinazohusika katika utambuzi wa Kazi yake ya Sanaa; na
- Atambulishwe eneo la makazi na mamlaka husika za Serikali;

## MANUFAA YA PROGRAMU KWA MSANII

Manufaa baada kuhitimu katika Programu ni kama ifuatavyo: -

- Wanufaika kutunukiwa vyeti;
- Wanufaika wa Urasimishaji kupata mitaji au kuunganishwa na fursa mbalimbali za kiuchumi;
- Wanufaika kushirikiana na wasanii wakubwa na wenye uzoefu;
- Kufunguliwa kwa makumpuni na majina ya biashara; na
- Uwepo wa Mikataba ya ubia kati ya Mfuko na Sekta Binafsi.

## MATARAJIO YA PROGRAMU KWA MSANII

Yafuatayo ni matokeo kwa wasanii baada ya kuhitimu kwa Programu

- Kusajili jina la biashara;
- Kuwa na Mkataba wa pango mahali utakapofanyia biashara;
- Kuwa na Namba ya Mlipa Kodi kutoka Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA);
- Kuwa na leseni ya Biashara kutoka mamlaka husika za Serikali;
- Kufungua akaunti ya benki kwa ajili ya shughuli za biashara;
- Kutunza kumbukumbu za mahesabu vizuri kwa ajili ya kupima uhai wa biashara;
- Kuwa na mikataba ya ajira kama umejari wafanyakazi;
- Kuwa na bima kwa ajili ya kuilinda biashara dhidi ya majanga yasiyotarajiwa mfano, moto, wizi, mafuriko na majanga mengineyo;
- Kuongeza mtaji wa Biashara kwa kukopa kutoka Taasisi za Fedha.

## MANUFAA YA PROGRAMU KWA SEKTA YA UTAMADUNI & SANAA NA SERIKALI

Manufaa ya Programu hii ni kama ifuatavyo:-

- Kuwezesha Sekta ya Utamaduni na Sanaa iweze kuzalisha ajira kwa wingi nchini hususani katika kundi la vijana;
- Kuwezesha Sekta ya Utamaduni na Sanaa iwe chanzo kikubwa na endelevu cha kuchangia katika pato la Taifa; na
- Kuwezesha Sekta ya Utamaduni na Sanaa iwe chanzo kikubwa cha fedha za kigeni kupitia uzalishaji wa bidhaa bora kulingana na mahitaji ya soko la nje ya nchi.

## MUDA WA PROGRAMU NA MAFUNZO

Muda wa mafunzo ni miezi mitatu (3) ambapo kwa:

- Mafunzo yataendeshwa kila baada ya miezi mitatu mitatu (3); na
- Programu ya mafunzo ya urasimishaji wa kazi za Utamaduni na Sanaa ni endelevu;